Dịch vụ công bố TPCN Tảo Biển nhập khẩu

0
5
CÔNG BỐ TẢO BIỂN
CÔNG BỐ TẢO BIỂN

Hiện nay, Tảo biển đã được áp dụng nhiều vào các sản phẩm thực phẩm chức năng (Thực phẩm bảo vệ sức khỏe). Với nhiều công dụng và thành phần chất dinh dưỡng cao. Tảo biển được nhiều người sử dụng và thịnh hành trên thị trường.

Tảo biển là gì và có tác dụng như thế nào?

Tảo biển nói chung là họ rong biển, có màu xanh, sống ở biển hoặc vùng nước lợ với đặc điểm chung là giàu chất xơ, vitamin và acid amin nên rất tốt cho cơ thể nói chung: bổ sung dinh dưỡng cho cơ thể, thanh lọc cơ thể, đẹp da, chống lão hóa và là loại thực phẩm chức năng phòng chống bệnh ung thư, các bệnh mãn tính.
Tảo biển (rong biển) là thực phẩm giàu dinh dưỡng, theo các thống kê có khoảng 25 nghìn loài và chia thành nhiều hệ: tảo xanh lục, tảo lam, tảo đỏ, tảo nâu,… nhưng công dụng của tảo biển nhật bản không phải ai cũng biết hết.

Tảo biển không có hoa, thân và rễ là dạng mô thẩm thấu, có chứa trên 80% nước khoáng từ biển, có chứa nhiều chất dinh dưỡng, các thành phần tạo nên tảo là: 75% chất hữu cơ (lipid, protid, glucid, vitamin), 25% khoáng chất, rất nhiều các nguyên tố vi lượng (iốt, magiê, moliden, fluo, kali),… Chính vì vậy mà công dụng của tảo biển như một thực phẩm bổ dưỡng giúp cải thiện sức khỏe và làm đẹp.

Hồ sơ thủ tục Công bố sản phẩm Tảo biển nhập khẩu đưa ra thị trường Việt Nam.

Tự công bố sản phẩm sản phẩm Saffron theo Nghị Định 15/2018

  1. Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm thực hiện tự công bố thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm (sau đây gọi chung là sản phẩm) trừ các sản phẩm quy định tại khoản 2 Điều này và Điều 6 Nghị định này.
  2. Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm.

 Hồ sơ, trình tự tự công bố sản phẩm từ Tảo Biển

  1. Hồ sơ tự công bố sản phẩm bao gồm:
  2. a) Bản tự công bố sản phẩm theo Mẫu số 01 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này;
  3. b) Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao chứng thực).
  4. Việc tự công bố sản phẩm được thực hiện theo trình tự như sau:
  5. a) Tổ chức, cá nhân tự công bố sản phẩm trên phương tiện thông tin đại chúng hoặc trang thông tin điện tử của mình hoặc niêm yết công khai tại trụ sở của tổ chức, cá nhân và nộp 01 (một) bản qua đường bưu điện hoặc trực tiếp đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) chỉ định;
  6. b) Ngay sau khi tự công bố sản phẩm, tổ chức, cá nhân được quyền sản xuất, kinh doanh sản phẩm và chịu trách nhiệm hoàn toàn về an toàn của sản phẩm đó;
  7. c) Cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận bản tự công bố của tổ chức, cá nhân để lưu trữ hồ sơ và đăng tải tên tổ chức, cá nhân và tên các sản phẩm tự công bố trên trang thông tin điện tử của cơ quan tiếp nhận.

Trong trường hợp tổ chức, cá nhân có từ 02 (hai) cơ sở sản xuất trở lên cùng sản xuất một sản phẩm thì tổ chức, cá nhân chỉ nộp hồ sơ tại một cơ quan quản lý nhà nước ở địa phương có cơ sở sản xuất do tổ chức, cá nhân lựa chọn. Khi đã lựa chọn cơ quan quản lý nhà nước để nộp hồ sơ thì các lần tự công bố tiếp theo phải nộp hồ sơ tại cơ quan đã lựa chọn trước đó.

  1. Các tài liệu trong hồ sơ tự công bố phải được thể hiện bằng tiếng Việt; trường hợp có tài liệu bằng tiếng nước ngoài thì phải được dịch sang tiếng Việt và được công chứng. Tài liệu phải còn hiệu lực tại thời điểm tự công bố.
  2. Trường hợp sản phẩm có sự thay đổi về tên sản phẩm, xuất xứ, thành phần cấu tạo thì tổ chức, cá nhân phải tự công bố lại sản phẩm. Các trường hợp có sự thay đổi khác, tổ chức, cá nhân thông báo bằng văn bản về nội dung thay đổi đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền và được sản xuất, kinh doanh sản phẩm ngay sau khi gửi thông báo.

Quý khách có nhu cầu cần tư vấn thêm về công bố sản phẩm từ tảo biển, hoặc cần thêm thông tin về Thực phẩm chức năng vui lòng liên hệ:

Luật BRAVOLAW
Hotline: 1900 6296

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here